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'AG apewa miezi
12 kurekebisha
sheria ya ukomo

Daniel Mjema, Mwananchi

dmjema@mwananchl.co.tz Ubena Agatho, wameipa Serikali

muda wa miezi 12 kukifanyia mare-
kebisho kifungu hicho kwa lengo la
kuondoa upungufu uliobainika.
Kulingana na uamuzi wa majaji
hao wa Mahakama Kuu ya Tanza-
nia, Masjala kuu ya Dar es Salaam,
endapo Serikali itashindwa kuki-

Dar es Salaam. Mahakama Kuu
imeiamuru Serikali kupitia Ofisi
ya Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali (AG), kukifanyia marekebisho
kifungu cha 44 (1) na (2) cha Sheria

——

| ya Ukomo wa Kufungua Mashauri fanyia marekebisho kifungu hicho Masharti vrww_« .
| (LLA) kwa kuwa kinakiuka Katiba ndani ya muda huo wa miezi 12, Yanaleta

| ya Tanzania. kifungu hicho kitaondolewa Yamzaha

| Jopolamajaji watatu waliosikili- kwenye vitabu vya sheria. katika kulinda

' za shauri namba 12 la 2023 lil-  Majaji katika hukumu vao taratibu dhidi

| ilofunguliwa na Joram Bashange wamesema vifungu hivyo 44(1) na ya matumizi

| dhidi ya AG pamoja na Waziri (2) vya sheria hiyo ni batili kwa

| wa Katiba na Sheria, wamesema kuwa vinakiuka Katiba ya Jamhuri mabaya ya

| vifungu hivyo vinakiuka haki ya ya Muungano wa Tanzaniaya 1977 mamlaka

. msingi ya usawa mbele ya sheria, na marekebisho yake, kutokanana  aliyopewa

* | hakiyakusikilizwa na haki ya kuka- MJSm uwezekano wa kutoa upen- mdaiwa wa

| tarufaa. eleo. -

- Kifungu hicho cha LLA cha she-  Vilevile, majaji hao wamesema “_%Eﬁmxhé:v

" ria hiyo ya ukomo sura ya 89 ya vifungu hivyo pia havitoi haki ya VY0, kosa
mwaka 1971 kama kilivyofanyiwa msingi ya kusikilizwa na kinaukan- Sn..—.mxmﬁo na
marejeo na Bunge mwaka 2019, damiza upande wa pili wa shauri  zaidi ya yote
kinampa waziri mwenye dhama- husika, kwa kuwa :mcmEjr,._m:- hakuna hakiya
na ya Katiba na Sheria, mamlaka wi katika amri hiyo ya wazir ya kukata ruf
kuongeza muda wa kufunguashau-  kuongeza muda, hivyo kutokuwe- . tolewa”
ri mahakamani. : po usawa katika sheria. _ Inayotolewa.

Kulingana na kifungu hicho, iki- ~ “Masharti haya yanaleta hali Hkumu

wa waziri ana maoni kwa kuzin-
gatla mazingira ya kesi, anaweza
baada ya kushauriana na AG, kutoa
amri va kuongeza muda wa ukomo
wa r:EFncm shauri na muda huo
ug._, resabika ndio ukomo wa shauri
LR

Katika hukumu yao waliyoitoa
Machi 13, 2024, majaii hao, Uﬂ Yose
Miyambina, Edwin Kakolaki na Dk

ya mzaha katika kulinda tarati-
bu dhidi ya matumizi mabaya ya
mamlaka alivopewa mdaiwa -wa
kwanza (wazirl). Hivyo, kukosa
mchakato na zaidi ya yote hakuna
haki ya kukata rufaa inayotolewa,”
wamesema majaji hao.

Hoja za kisheria
Katika shauri hilo, Bashange

alijenga hoja kuwa kifungu 44(1) na
(2) cha sheria hiyo viko kinyume cha
Katiba, vinakiuka misingi ya haki ya
asili, vinakiuka haki za msingi na pia
vinapingana na dhana ya mgawanyo
wa madaraka ya dola.

Bashange, kada na mmoja wa vion-
gozi wa Chama cha ACT-Wazalendo,
aliiomba mahakama itamke kuwa
vifungu hivyo vinakiuka ibara za 13 (D),
(2) (3) (6a) na Ibara za 26 (1) na 29 (1
za Katiba va Tanzania ya mwaka 1977.

Hivyo alilomba mahakama itamke
kuwa vifungu hivyo vya sheria LLA ni
batili na vifutwe Kkwenye vitabu vya
sheria.

Pia Bashange alisema vifungu hivyo
vinakiuka ibara ya 3 (1) na(2), ibaraya
7 (1)(¢) na 19 za mkataba wa Afrika wa
Haki za watu (ACHPR).

Hakuishia hapo, ameiomba mahaka-
ma itoe amri kwa wajibu maombi hao
yaani Waziri na AG, kuchukua hat-
ua za makusudi kuhakikisha suala la

r.:c_ﬁf..mip muda wa kufungua shaurt
linashughulikiwa na mahakama, ikiwa-
mo pia haki va kukata rufaa.

Kulingana na vifungu anavyovipinga
Bashange, Waziri wa Katiba va Shena,
baada ya kushauriana na AG anaweza
kuongeza muda wa kufungua shauri
kwa muda usiozidi nusu ya muda ulio-
tajwa kuhusiana na kesi husika.

Kulingana na kifungu hicho, muda
unaoongezwa iwe kabla ya kumalizika
au baada ya muda uliowekwa na sheria
kumalizika, ni lazima uanze baada ya
kumalizika kwa muda uliowekwa na
sheria na inataka uanze kuhesabiwa
pale amri ilipotolewa.

Bashange amesema kifungu hicho
hakina maana na kinajikanganya na
kinamnyima mdai haki ya kufungua
shauri mahakamani na hivyo kumzuia
kufikia milango ya haki katika mahaka-
ma na hivyo kutanya kisiwe na maana
yoyote.

Mleta maombi aliyewakilishwa na
Wakili Daimu Halfan, alieleza kuwa
mahakama katika maombi yake
kuongeza muda wa kufungua shauri
ni mchakato wa kisheria ambao ni seh-
emu ya kesi inayotaka kufunguliwa na
nyongeza ya muda.

Kifungu anachokipinga, kwa muji-

ka waziri ambaye ni mhimili wa
" dola wa Serikali, wakati mamla-
ka ya kuamua kesi yenyewe ndio
' yanaachiwa mahakama hivyo, aka-
w sisitiza kuwa kifungu hicho kina
ubaguzi.

Kwa upande wa wajibu maom-
bi ambao ni Waziri na AG, kupitia
kwa Walkili wa Serkali, Narindwa
Sekimanga, walipinga shauri hio
wakisema Bashange hakuwa ame-

vipi na kutumika kwa vifungu hivyo

havikduki Katiba, havina
si kwell kwamba hakina m:
walisema Bashange a:
kuthibitisha mad
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onyesha yeye binafsi, ameathiriwa

Lakini pia wakasema vifungu havyo

ubaguz na

-
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